Theo nguyên tắc Dân sự 2005 thì thời hạn thuê bên từ 6 mon trở lên thì phải bao gồm công chứng. Nhưng theo Luật nhà ở năm 2014 thì ko cần. Vậy người mướn nhà phải làm sao để bảo đảm an toàn quyền lợi cho mình, kị bị lừa đảo?


*
Mục lục bài bác viết

Các để ý để tránh đen đủi ro khi thuê nhà

Thuê và cho mướn nhà là một trong giao dịch phổ biến tại những thành phố béo nhưng không ít người dân không rõ các quy định pháp luật trong nghành này. Trong lịch trình “Ba phút cùng chế độ sư” của báo Dân trí hôm nay, cách thức sư Nguyễn Đức Chánh, hiệp tác viên THƯ VIỆN PHÁP LUẬT, sẽ support rõ về hợp đồng thuê nhà.

Bạn đang xem: Hợp đồng thuê nhà có phải công chứng không

Thưa công cụ sư, một bạn đọc hỏi là: “Tôi vừa thuê một căn nhà với thời hạn 2 năm. Nhưng 2 bên không ra sức chứng mà chỉ ký giấy tay với nhau. Vậy hợp đồng thuê nhà ở này có đúng với pháp luật không?”

Theo Điều 492, Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: thích hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, ví như thời hạn mướn từ 6 tháng trở lên thì phải gồm công bệnh hoặc chứng thực và bắt buộc đăng ký, trừ ngôi trường hợp quy định có biện pháp khác.

Khoản 2, Điều 122, Luật nhà ở năm năm trước quy định về công chứng, xác thực hợp đồng về nhà ở lại quy định đối với trường hợp mang lại thuê, đến mượn, cho ở nhờ, ủy quyền thống trị nhà sống thì không cần phải công chứng, xác thực hợp đồng, trừ ngôi trường hợp những bên gồm nhu cầu.

Xem thêm: Bán Căn Hộ Mường Thanh Viễn Triều, Bot Protection

Bộ pháp luật Dân sự năm 2005 và Luật nhà ở năm 2014 có giá chỉ trị pháp luật ngang nhau. Tuy vậy Luật nhà ở năm trước được ban hành sau buộc phải sẽ có giá trị thi hành và điều chỉnh quy định về hình thức của hợp đồng thuê nhà.

Nếu mướn nhà với giá trị lớn, khách thuê nên cẩn trọng tìm hiểu pháp luật của khu nhà ở và quyền của bạn cho thuê đối với ngôi đơn vị (ảnh minh họa)

Vậy ko công chứng thì có rủi ro gì không? độc giả này có cần nhờ người làm chứng ký vào hợp đồng thuê nhà không, thưa phương pháp sư?

Mặc dù lao lý hiện hành khí cụ hợp đồng dịch vụ thuê mướn nhà nghỉ ngơi không bắt buộc phải công chứng, triệu chứng thực. Nhưng những bên giao phối kết hợp đồng cũng cần coi xét kỹ việc có cần thiết phải công chứng hợp đồng tốt không, nhất là hợp đồng có giá trị cao. Cũng cần kiểm tra tính pháp lý của căn nhà như có thuế chấp, ngăn chặn gì xuất xắc không?

Trường hợp các bên giao phối kết hợp đồng cho thuê nhà làm việc không có nhu cầu công chứng, hội chứng thực, gồm nhờ người làm chứng hay không nhờ tín đồ làm bệnh thì vừa lòng đồng vẫn có giá trị pháp lý, nếu phù hợp đồng đó được tuân hành đúng nguyên tắc về câu chữ và vẻ ngoài theo điều khoản tại Điều 121 Luật nhà ở năm 2014.

Nếu không công chứng hay chứng thực thì làm sao để biết người thuê mướn có thẩm quyền vào việc ký hợp đồng, thưa luật sư?

Trong trường hợp này thì mặt thuê cần yêu thương cầu bên dịch vụ thuê mướn xem giấy tờ nhà, đất để xác định chủ quyền của họ. Nếu họ không đứng thương hiệu trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, thì yêu cầu họ cung cấp giấy hoặc hợp đồng ủy quyền để xem nội dung ủy quyền có mang lại phép người sẽ ký hợp đồng có quyền giao kết hợp đồng thuê nhà không? Phạm vi và thời hạn ủy quyền...

Vâng, xin cảm ơn vẻ ngoài sư cùng THƯ VIỆN PHÁP LUẬT đã cung ứng thực hiện công tác này!