Global Vietnam Lawyers>Kiến Thức Pháp Luật >Thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư – Điều cần biết
*
*

Bạn đang muốn tìm hiểu thông tin về mức thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư. Mức thuế này được tính như thế nào? Trường nào thì được miễn thuế thu nhập cá nhân. Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài viết “Thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư – Điều cần biết”.

Bạn đang xem: Thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà

Thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư

Thứ nhất, theo quy định của Luật Thuế Thu nhập cá nhân, nếu căn hộ chung cư này của bạn là căn hộ duy nhất. Thì bạn thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư, cụ thể:

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và các tài sản gắn liền với đất của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một đất ở, nhà ở duy nhất.

Tuy nhiên, nếu bạn có hơn 1 nhà ở, 1 đất ở thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân theo đúng quy định tại:

Điều 3. Thu nhập cá nhân chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản, bao gồm:

Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng hoặc sở hữu nhà ở.Các khoản thu nhập khác có được từ chuyển nhượng bất động sản dưới mọi hình thức.Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất.Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất.

Thứ hai, đối với thu nhập chịu thuế, bạn sẽ chịu thuế suất 2% khi chuyển nhượng nhà theo quy định sau:

Thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản tại Việt Nam. Của cá nhân không cư trú được xác định bằng giá chuyển nhượng bất động sản nhân với thuế suất 2%.

Như vậy, nếu nhà chung cư bạn chuyển nhượng không phải là nhà ở duy nhất. Theo đó, bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư với mức thuế suất 2% dựa trên giá chuyển nhượng.

Xem thêm: Nhà Ở Xã Hội Rice City Sông Hồng, Bot Protection

Lệ phí trước bạ khi bán nhà chung cư

Ngoài mức thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư, thì lệ phí trước bạ cũng nằm trong khoản phí mà bạn phải trả.

Tại khoản 1 điều 2 Nghị định 140/2016/NĐ-CP quy định đối tượng chịu lệ phí trước bạ bao gồm nhà, đất.Theo quy định tại điều 5, 6, 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP thì lệ phí trước bạ phải nộp khi chuyển nhượng căn hộ chung cư được tính như sau:

Lệ phí trước bạ = 0,5% x Giá tính lệ phí trước bạ (giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành).

Nếu bạn thuộc một trong các trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân như trên thì cũng được miễn lệ phí trước bạ.

Kết luận

Ngoài mức thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư. Bạn cũng nên quan tâm đến các khoản phí và lệ phí khác như: lệ phí trước bạ. Việc có đầy đủ các hiểu biết về pháp luật, sẽ giúp bạn có những chuẩn bị tốt trước khi thực hiện thủ tục bán nhà chung cư.